ศูนย์แก้ไขความพิการบนใบหน้าและกะโหลกศีรษะ
มูลนิธิเทคโนโลยีสารสนเทศตามพระราชดำริ ฯ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
![155495941_1086837231793991_9025396394531003771_n 155495941_1086837231793991_9025396394531003771_n](https://scfc.cmu.ac.th/wp-content/uploads/bb-plugin/cache/155495941_1086837231793991_9025396394531003771_n-square-774d75da4cc30edeaebf0726e2c6134a-60c03db746a47.jpeg)
![messageImage_1608014824580 messageImage_1608014824580](https://scfc.cmu.ac.th/wp-content/uploads/bb-plugin/cache/messageImage_1608014824580-square-fcce4cbbe606a6aec7158adf30019edd-60c03db746a4c.jpg)
![ภาพสมเด็จพระเทพ ภาพสมเด็จพระเทพ](https://scfc.cmu.ac.th/wp-content/uploads/bb-plugin/cache/ภาพสมเด็จพระเทพ-square-d8733f76866a9834ca1a7e0c505fbcf5-60c03db746a48.jpg)
![166985739_1106697676474613_7361448988650238291_n 166985739_1106697676474613_7361448988650238291_n](https://scfc.cmu.ac.th/wp-content/uploads/bb-plugin/cache/166985739_1106697676474613_7361448988650238291_n-square-b2e7aafb4b73c772ab9d994abc9aec0b-60c03db746a4e.jpg)
![152513974_1080483362429378_5307667645128930943_n 152513974_1080483362429378_5307667645128930943_n](https://scfc.cmu.ac.th/wp-content/uploads/bb-plugin/cache/152513974_1080483362429378_5307667645128930943_n-e1622612796951-square-cb3885b686cbedb05859861d36b5b88c-60c03db746a46.jpg)
![Picture3 Picture3](https://scfc.cmu.ac.th/wp-content/uploads/bb-plugin/cache/Picture3-square-e23827a9a95660f262d536f9e863cf78-60c03db746a50.png)
ประวัติความเป็นมา : ศูนย์แก้ไขความพิการบนใบหน้าและกะโหลกศีรษะ มูลนิธิเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
ในปี 2554 กลุ่มสหสาขาวิชาชีพ ที่ดูแลผู้ป่วยปากแหว่งและเพดานโหว่พิการบนใบหน้าและกะโหลกศีรษะ คณะแพทยศาสตร์มหาวิทยาลัยเชียงใหม่และคณะทันตแพทย์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ สร้างความร่วมมืออย่างไม่เป็นทางการเพื่อช่วยรักษาดูแลผ่าตัดแก้ไขให้กับผู้ป่วยที่มีความพิการบนใบหน้าและกะโหลกศีรษะ
ปี 2558 ได้ดำเนินการโครงการเครือข่ายสร้างความร่วมมือเพื่อดูแลผู้ป่วยในพื้นที่ 8 จังหวัดภาคเหนือจนได้รับรางวัลด้านเครือข่ายความร่วมมือในการดูแลผู้ป่วยปากแหว่งและเพดานโหว่จากสำนักงานคณะกรรมการพัฒนาระบบราชการก.พ.ร
ในปี 2559 ได้รับการยกระดับให้เป็นศูนย์ภายใต้สังกัดโรงพยาบาลมหาราชนครเชียงใหม่คณะแพทยศาสตร์มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ต่อมาขยายการทำงานในรูปแบบบูรณาการองค์ความรู้สหสาขาวิชาชีพมีการพัฒนารูปแบบระบบเครือข่ายอย่างเป็นระบบและพัฒนาฐานข้อมูลโปรแกรมกลางในชื่อ Thai cleft link เพื่อใช้ในการเชื่อมต่อการทำงานร่วมกันของสหสาขาเพื่อใช้ในการส่งข้อมูลการรักษาและวางแผนข้อมูลร่วมกัน
ต่อมาในวันที่ 10 ตุลาคม 2561 ศาสตราจารย์เกียรติคุณนายแพทย์เกษมวัฒนชัย องคมนตรีนายกสภามหาวิทยาลัยเชียงใหม่พร้อมด้วย ศาสตราจารย์ ดร.ไพรัช ธัชยพงษ์กรรมการและเลขานุการมูลนิธิเทคโนโลยีสารสนเทศตามพระราชดำริสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ที่ปรึกษาอาวุโสและนักวิจัยอาวุโสสำนักงานวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติได้นำความกราบบังคมทูลสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงทราบและมีพระราชดำริว่าควรจัดตั้ง ศูนย์แก้ไขความพิการบนใบหน้าและกะโหลกศีรษะในพื้นที่ภาคเหนือโดยเกิดจากความร่วมมือระหว่างมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ มูลนิธิเทคโนโลยีสารสนเทศตามพระราชดำริฯ และสำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ สวทช ได้เรียนเชิญให้ศาสตราจารย์กิตติคุณนายแพทย์จรัญ มหาทุมะรัตน์ หัวหน้าศูนย์สมเด็จพระเทพรัตน์แก้ไขความพิการบนใบหน้าและกะโหลกศีรษะโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์สภากาชาดไทย คณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย มาเป็นกรรมการผู้ร่วมก่อตั้ง“ศูนย์แก้ไขความพิการบนใบหน้าและกะโหลกศีรษะ มูลนิธิเทคโนโลยีสารสนเทศตามพระราชดำริ ฯ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่” จนกระทั่งสามารถจัดตั้ง ศูนย์แก้ไขความพิการบนใบหน้าและกะโหลกศีรษะ มูลนิธิเทคโนโลยีสารสนเทศตามพระราชดำริ ฯ ได้ในวันที่ 23 มีนาคม 2562
ศูนย์แก้ไขความพิการบนใบหน้าและกะโหลกศีรษะมูลนิธิเทคโนโลยีสารสนเทศมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ จัดอยู่ในโครงสร้างส่วนงานวิชาการภายในของมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ที่ทำงานเชิงรุกในการบริการวิชาการถ่ายทอดองค์ความรู้และเทคโนโลยีและบริการสาธารณสุขเพื่อก่อให้เกิดประโยชน์อันสูงสุดของประเทศในการดูแลทางด้านการแพทย์ด้วยเทคโนโลยีที่ทันสมัยแก่ผู้ป่วยที่มีความพิการบนใบหน้าและกะโหลกศีรษะในเขต 8 จังหวัดภาคเหนือต่อไป
ทั้งนี้ได้รับการอนุเคราะห์จาก ศาสตราจารย์นายแพทย์บรรณกิจ โลจนาภิวัฒน์ คณบดี คณะแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ให้ที่ตั้งของศูนย์อยู่ในพื้นที่ของคณะแพทยศาสตร์ ประกอบไปด้วย ส่วนต้อนรับและรับรอง อาคารสุจิณโณบริเวณด้านหลังลานพระบรมรูปพระบิดา และให้พื้นที่อาคารตะวันกังวานพงศ์ชั้น 3 เป็นที่ตั้งของสำนักงาน และหน่วยงานภายใน
สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงมีพระราชดำริให้จัดตั้ง “ศูนย์แก้ไขความพิการบนใบหน้าและกะโหลกศีรษะ” ร่วมกันระหว่างมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ และสำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ สวทช. จนกระทั่งจัดตั้งได้เมื่อวันที่ 23 มีนาคม 2562 ในนาม “ศูนย์แก้ไขความพิการบนใบหน้าและกะโหลกศีรษะ มูลนิธิเทคโนโลยีสารสนเทศตามพระราชดำริฯมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ”มีบริบทเพื่อเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เนื่องในโอกาสทรงเจริญพระชนมายุ 65 พรรษา ดูแลผู้ป่วยยากไร้และครอบครัวที่มีความพิการบนใบหน้าและกะโหลกศีรษะ ให้เข้าถึงการรักษา มีคุณภาพชีวิตที่ดี พัฒนาเครือข่ายความร่วมมือด้านการรักษาพยาบาล พัฒนาองค์ความรู้ในการรักษาพยาบาลผู้ป่วยความพิการบนใบหน้าและกะโหลกศีรษะแก่แพทย์และบุคลากรทางการแพทย์ ตลอดจนพัฒนาวิจัยและนวัตกรรมเทคโนโลยีทางการแพทย์ดูแลรักษาพยาบาลผู้ป่วยความพิการบนใบหน้าและกะโหลกศีรษะ มาขยายผลการใช้งานอย่างมีมาตรฐานและประสิทธิภาพ พัฒนาเครือข่ายความร่วมมือด้านการรักษาและงานวิจัยกับศูนย์สมเด็จ สมเด็จพระเทพรัตนฯ แก้ไขความพิการบนใบหน้าและกะโหลกศีรษะ โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย คณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย และได้รับการสนับสนุนด้านเทคโนโลยีและความร่วมมือ
การดำเนินงานความร่วมมือแบบบูรณาการข้ามศาสตร์สาขาวิชา ได้แก่ คณะแพทยศาสตร์ คณะทันตแพทยศาสตร์ คณะเทคนิคการแพทย์ คณะวิศวกรรมศาสตร์ และสำนักบริการเทคโนโลยีสารสนเทศ เป็นต้น